Chào Mừng Các Bạn Đã Đến Diễn Đàn!
Kích vào đăng kí để đăng kí làm thành viên trong 4rum
Trong vòng 15s bạn sẽ đăng kí hoàn tất rất đơn giản hãy đăng kí để có thể được các tiện ích trong diễn đàn, Đăng kí thành công bạn có thể vào lí lịch để thay đổi các thông tin của bạn trên 4rum
Chúc bạn đăng kí thành công!

Join the forum, it's quick and easy

Chào Mừng Các Bạn Đã Đến Diễn Đàn!
Kích vào đăng kí để đăng kí làm thành viên trong 4rum
Trong vòng 15s bạn sẽ đăng kí hoàn tất rất đơn giản hãy đăng kí để có thể được các tiện ích trong diễn đàn, Đăng kí thành công bạn có thể vào lí lịch để thay đổi các thông tin của bạn trên 4rum
Chúc bạn đăng kí thành công!
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

tạo web quá đơn giản

Go down

tạo web quá đơn giản Empty tạo web quá đơn giản

Bài gửi by Admin Fri Jun 19, 2009 5:30 pm

nếu bạn mong muốn 1 ngày website của mình sẽ được như vn-zoom hay các trang web thì hay vô đây các bước đầu tiên để thực hiện website :made by của tui "
Tổng hợp tất cả những thứ cần thiết để làm 1 trang web html Để làm 1 trang web bạn cần chuẩn những thứ sau :
1: Một chút kiến thức về html nếu như bạn mới vào nghề.
2: Một Hosting , hosting là gì ? nó là một phân vùng , một account trên một sever nào đó , mà account của bạn được phân cho 1 ít space ( dung lượng lưu trữ) và 1 ít banwith (lát giải thích sau) .
3: Domain , còn được gọi là tên miền , nó dùng để làm địa chỉ để khách truy cập vào website của bạn

.................................................. ..................
Bắt tay vào tìm kiếm đồ nghề :
1: Html , nó là một ngôn ngữ chuyên để làm web đơn giản , nói đúng ra , là nó là ngôn ngữ lập trình siêu văn bản , với html , bạn có thể làm cho mình 1 trang web nho nhỏ dành để nghe nhạc , coi film , hay chỉ đơn giản là chứa vài tấm hình trong album của bạn ........ để tìm học html , bạn có thể vào Http://Google.Com search từ khoá "Html Cơ bản"

2: Hosting , hosting thì bạn có thể tìm ra bằng cách kím từ khoá "free host" trên google , theo mình biết 1 số hosting free chạy tốt và cực kì xịn là :
Http://110mb.com
Http://byethost.com
Http://websamba.com

3: Domain , domain đẹp và dễ làm nhất hiện nay được cung cấp ở trang
Http://dot.tk
Hoặc bạn có thể chơi người Việt xài hàng Việt bằng các đuôi tên miền tại đây:
Http://Domain.ChemGio.Vn

-------------------------------------------------
Giải thích cụ thể hơn về khái niệm scape và banwith :

Space như đã nói , nó là dung lượng lưu trữ file , tài nguyên do sever phân cho bạn........ Nếu bạn dùng để lưu trữ thông tin trên máy phòng trường hợp bị virut hay cái gì đó làm mất thông tin thì ko nói , nhưng nếu bạn dùng để làm web thì chỉ cần 30 MB là quá ngon ......

Banwith , banwith là gì ? nó là như vầy : Tôi sẽ lấy ví dụ bạn có 1 hosting mà banwith là 2 GB...... , ví dụ bạn có 1 file .html nặng khoảng 2 kb , và 1 file nhạc .mp3 nặng khoảng 2 MB , và trang .html đó có đoạn mã gọi bài nhạc đó ra từ trong host của bạn , thì khi 1 người vào trang .html , máy của họ sẽ gửi 1 tín hiệu gọi là requets đến sever mà hosting của bạn nằm trên đó , và sever này sẽ trả lại 1 gói thông tin , chứa những gì mà máy của khách yêu cầu , trong gói thông tin đó có nội dung trang .html và bài nhạc của bạn , 2 kb + 2 MB = hơn 2 MB 1 chút ,...

Như vậy là hosting của bạn đã tốn mất hơn 2 MB banwith ....... Vậy điều gì sẽ xảy ra khi 1000 người truy cập vào site bạn ?

1000 x 2 MB = 2 GB ...........
Vậy nếu hết banwith thì site bạn sẽ ra sao ? lúc đó sever sẽ từ chối tất cả cá requets gửi đến nó yêu cầu xem thông tin trong website bạn , vì site bạn đã hết banwith , nên bạn sẽ phải đợi đến tháng sau , thường thì cứ qua 1 tháng là tài khoản hosting của bạn sẽ tự động reset lại banwith về 0 , thế là bạn lại có 2 GB banwith để chạy web ......

=============================
Làm thế nào để giảm bớt lượng banwith tiêu hao ?

Đơn giản , bạn chỉ cần bỏ các nguồn tài nguyên mà trang web của bạn sẽ gọi khi có khách vào ở các host khác , bảm đảm site bạn sẽ ko bao giờ hết banwith , mà nó lại chạy nhanh hơn nữa ..........

Lý do vì sao nó lại chạy nhanh ? Bởi vì mỗi sever , có 1 đưởng truyền mạng có băng thông khá lớn để nhận và trả lời các lượt truy cập , nhưng dù lớn thế nào thì nó vẫn sẽ chậm khi có nhiều người truy cập vào site bạn và các site khác nằm chung sever với site bạn ..........

Khi bạn đặt các nguồn tài nguyên tốn khá nhiều banwith ở các host khác , sever khác , thì sever đặt web chủ của bạn chỉ cần load nhoáng 1 cái là xong trang .html , còn các bài nhạc , hình ảnh thì nó sẽ từ từ load ở các host khác ...........

Giải thích kĩ hơn 1 chút về khái niệm băng thông là như thế này : bạn cứ tưởng tượng ra 1 con đường , và nhiều người lưu thông trên con đường đó , nếu sức chứa của con đường là 100 người , mà lại có tới 150 người đi lại trên con đường đó , thì chắc hẳn nó sẽ tắc nghẽn ........... như vậy những người khách đi đưởng muốn đến nhà bạn sẽ phải mất 1 thời gian ........ Nói tóm lại khi bạn đặt toàn bộ tìa nguyên trên 1 hosting thì nó như là những người khách cùng đi tới nhà bạn , nhưng đi theo kiểu dắt nhau đi hàng ngang ......

Nhưng thử tưởng tượng khi bạn đặt tài nguyên ở các host khác , ngoài con đường chính để tới nhà bạn , còn có những con đường khác cũng dẫn đến nhà bạn , thế là mọi người muốn đến nhà bạn sẽ nhanh hơn vì mỗi người đã được phân sẵn 1 con đường .......... và thế là họ cứ thế mà đi .............

.................................................. ....................

Hiện tại , host khá ngon và có tố độ load ổn định mà mình thích nhất là Http://110mb.com
Host có lượng banwith vô tận để bạn có thể up nhạc , film lên thoải mái là Http://websamba.com
Và trang web cho bạn up hình lên 1 cách đơn giản và nhanh gọn nhất là trang Http://photobucket.com , nhưng nó cấm hình ảnh đen và banwith của nó chỉ có 25 GB thôi ........... Được cái là link sống rất lâu ^^.
Hoặc hiện giờ có thêm website upload ảnh của vn là http://anhso.net , nhưng mình thì mình quen dùng http://pic.************* , vì site này của ông bạn mình .
Http://pic.chemgio.vn -> Site up ảnh của mình
Http://up.chemgio.vn -> thêm 1 site up ảnh nữa
Thế nhé , chúc các bạn thành công ....
Admin
Admin
Admin
Admin

https://teenit.forum-viet.com

- Similar topics